ข่าวภูเก็ต » สองโปรคนเหล็กสวิสจูงมือคว้าแชมป์ลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬา 2562

สองโปรคนเหล็กสวิสจูงมือคว้าแชมป์ลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬา 2562

27 พฤศจิกายน 2019
246   0

ภูเก็ต 24 พ.ย.-รูดี้ ไวลด์ และ อิโมเจน ซิมมอนด์ ชาวสวิตเซอร์แลนด์ จูงมือคว้าแชมป์คนเหล็กฝ่ายชายและฝ่ายหญิงในรายการลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬาในปีที่ 26

 

 

 

 

 

รูดี้ ไวลด์ เข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 1 คว้าแชมป์ 3 สมัยของรายการฯ ด้วยเวลา 02:21:07 โดยทิ้งห่างคู่ต่อสู้ดีกรีแชมป์ลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬา 3 สมัยอย่าง ไมเคิล เรเลิร์ท (เยอรมนี) ไปเพียงไม่ถึง 2 นาที โดยไมเคิลเข้าเส้นชัยด้วยเวลา 02:22:34 ตามด้วย คริสตอฟ ฮาดาซ จากประเทศโปแลนด์ เข้าเส้นชัยเป็นอันดับที่ 3 ด้วยเวลา 02:26:20

แชมป์อันดับที่ 1 ในการแข่งขันประเภทหญิงตกเป็นของอิโมเจน ซิมมอนด์ จากประเทศสวิตเซอร์แลนด์ คว้าแชมป์การแข่งขันลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬาเป็นครั้งแรก โดยทำเวลาไปทั้งสิ้น 02:33:14 ตามมาด้วยอันดับที่ 2 ได้แก่ เอ็มมา พัลลานท์ (สหราชาอาณาจักร) เข้าเส้นชัยด้วยเวลา 02:39:31 และ ดิมิทรี ลี ดุค ชาวออสเตรเลีย (02:46:12) เป็นอันดับที่ 3 ประเภทหญิง

 

 

 

 

 

ชาวภูเก็ตและผู้ร่วมชมงานต่างส่งกำลังใจและร่วมเชียร์นักไตรกีฬากว่า 1,000 คน จาก 51 ประเทศทั่วโลก ที่ร่วมแข่งขันรายการลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬาระยะเต็ม ประกอบด้วยการแข่งขันว่ายน้ำ 1.8 กม. ปั่นจักรยาน 50 กม. ต่อด้วยวิ่ง 12 กม. ชิงเงินรางวัล 20,000 ดอลล่าร์สหรัฐ และไตรกีฬาระยะสั้น “25 ฟอร์ 25 สปรินท์”

การแข่งขันฯ จัดขึ้น ณ ลานกิจกรรมริมน้ำลากูน่าโกรฟ ใจกลางลากูน่าภูเก็ต รีสอร์ทครบวงจรชั้นนำแห่งเอเชีย เปิดฉากการแข่งขันที่หน้าหาดของโรงแรมด้วยบรรยากาศที่แจ่มใส ขับกล่อมด้วยคลื่นลมของทะเลอันดามัน และเมื่ออากาศร้อนของเกาะภูเก็ตเริ่มปะทะเข้ามาในช่วงสาย ยิ่งเพิ่มความท้าทายของการแข่งขันจักรยานและวิ่งไปด้วย

“ผมรู้สึกดีมากๆ กับการแข่งขันในวันนี้ สำหรับผมแล้วลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬาเปรียบเสมือนบ้านอีกหลัง ผมรู้สึกดีมากๆในช่วงเวลาที่อยู่ที่นี่ ได้พบกับผู้คนที่เป็นมิตร ทำให้นึกถึงความทรงจำเก่าๆจากครั้งที่ที่ผ่านมา โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การคว้าแชมป์เป็นครั้งที่ 3 ด้วยผลการแข่งขันที่น่าพอใจ มันทำให้ผมมีความสุขมาก และหวังว่าจะได้กลับมาแข่งที่นี่อีกในปีหน้า” รูดี้กล่าว

เมื่อเอ่ยถึงช่วงเวลาระหว่างการแข่งขัน รูดี้กล่าวว่า “ผมเริ่มจากการทำเวลาว่ายน้ำให้ดี เพราะรู้ว่าไมเคิล เรเลิร์ท พยายามที่จะเว้นระยะห่างของตัวเขาเองกับนักกีฬาคนอื่นๆ ผมจึงเร่งตามให้ทัน และเราทั้งคู่ต่างต้องใช้ความพยายามเป็นอย่างมากในช่วงแรกของการปั่นจักรยาน ทำให้เราทิ้งห่างนักกีฬาคนอื่นมาได้ซึ่งเป็นข้อได้เปรียบของการเป็นผู้นำตั้งแต่ตอนนั้น ผมสามารถทิ้งระยะห่างและเป็นผู้นำในช่วง 2-3 กิโลเมตรแรกของช่วงวิ่ง เป็นส่วนช่วยในการวิ่งช่วงกิโลเมตรสุดท้าย เนื่องจากเป็นจุดที่ยากมากเพราะต้องวิ่งท่ามกลางแดดที่ร้อนจัด”

 

 

 

 

 

เมื่อเอ่ยถึงชัยชนะครั้งแรกของสนามลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬา อิโมเจน กล่าวว่า “ฉันรู้สึกตื้นตันใจเป็นอย่างมาก เพราะมันเป็นการแข่งขันที่ดุเดือดมากในสนามวันนี้ ฉันจึงตัดสินใจใช้กลยุทธ์ผลักดันตัวเองอย่างหนักในช่วงแรก และผลที่ออกมาก็คุ้มค่าจริงๆ ฉันสามารถทิ้งห่างคนอื่นๆในช่วงวิ่ง ที่เหลือคือการวิ่งฝ่าความร้อนไปให้ได้ ฉันดีใจมากที่ได้กลับมาแข่งที่นี่อีกครั้งและจบท้ายปีการแข่งขันด้วยผลที่น่าพอใจ ผู้คนที่นี่ต่างออกมาเชียร์และให้กำลังใจพวกเรา ซึ่งน่าประทับใจมาก รวมไปถึงอาสาสมัครที่น่ารักไม่แพ้กัน ขอบคุณมากๆ ค่ะ”

ผู้ชมชาวไทยต่างให้ความสนใจกับการปรากฏตัวของ จเร เจียรนัย คว้าตำแหน่งแชมป์คนไทยอันดับที่ 1 อีกครั้ง (02:39:38) ในฐานะแชมป์คนไทย 9 ปีซ้อน และแชมป์ชาวไทยฝ่ายหญิงตกเป็นของณิชกานต์ รัตนาภรณ์ ทำเวลา 03:17:06 คว้าตำแหน่งแชมป์คนไทยฝ่ายหญิง 4 ปีซ้อน นอกจากนี้ ยังมี “เมจิ” อโณมา คุ๊ก ลงแข่งขันรายการลากูน่าภูเก็ตไตรระยะเต็มเป็นครั้งแรก จบลงด้วยเวลา 04:15:20

สำหรับการแข่งขันรายการไตรกีฬาระยะสั้น “25 ฟอร์ 25 สปรินท์” ประกอบด้วยระยะทางรวม 25 กม. (ว่ายน้ำ 0.5 กม. ปั่นจักรยาน 18.5 กม. และวิ่ง 6 กม.) แชมป์ตกเป็นของ โอลิเวอร์ ทร็อทท์ (01:02:24) ในประเภทชาย และ รีเบคก้า เคอร์แวน-รอดเจอร์ (01:18:46) ในประเภทหญิง

การแข่งขันในวันนี้เป็นรายการต่อเนื่องมาจากกิจกรรม “วิ่งการกุศลลากูน่าภูเก็ตไตร ก้าวต่อไปด้วยกัน” จัดขึ้นเมื่อ 23 พ.ย.62 โดยมีนักวิ่งระยะ 2 กม. 5 กม. และ 10 กม. กว่า 1,100 คนเข้าร่วมการแข่งขัน โดยลากูน่าภูเก็ตระดมทุนจากกิจกรรมวิ่งการกุศลฯ ผ่านกองทุนเพื่อเด็กซีเอฟเอฟ (Children First Fund) เพื่อช่วยเหลือเด็กๆกว่า 400 ชีวิต ณ บ้านเด็กกำพร้าและสถานรับเลี้ยง 7 แห่งในภูเก็ต และมูลนิธิก้าวคนละก้าว เพื่อช่วยเหลือโรงพยาบาลในประเทศไทย

 

 

 

 

 

 

Results: 26th Laguna Phuket Triathlon (24 Nov)

Men                                                                   Swim                 Bike                   Run                   Overall

1          Ruedi Wild (CHE)                                 00:23:41            01:11:22            00:43:56          02:21:07

2          Michael Raelert (DEU)                        00:23:30           01:11:28            00:45:31           02:22:34

3          Krzysztof Hadas (POL)                        00:26:20           01:16:47            00:40:59          02:26:20

4          Tim Meyer (DEU)                                 00:26:20           01:15:53            00:42:49          02:27:26

5          Per Van Vlerken (DEU)                       00:24:51            01:15:10            00:45:35           02:27:43

 

Women                                                             Swim                 Bike                   Run                    Overall

1          Imogen Simmonds (CHE)                     00:26:32            01:16:49           00:47:32            02:33:14

2          Emma Pallant (GBR)                             00:27:51            01:23:15            00:46:03            02:39:31

3          Dimity Lee-Duke (AUS)                        00:29:10            01:22:28           00:51:50            02:46:12

4          Sylvia Gehnboeck (AUT)                       00:30:59           01:21:10            00:55:56            02:50:54

5          Laura Wood (NZL)                                 00:27:09           01:28:53           00:55:57            02:54:36

 

Results: 25 For 25 Sprint (24 Nov)

Overall Men                                                  Swim                     Bike                   Run                   Overall

1          Oliver Trott (GBR)                                  00:07:36            00:30:28         00:22:08            01:02:24

Overall Women                                    

1          Rebecca Kirvan-Rodgers (GBR)          00:10:41            00:34:17           00:30:52            01:18:46

 

Results: LPT Charity Fun Run (23 Nov) – 10K

1          Dmitry Yakukhny (RUS)              00:40:07.1

2          Nuttee Seepech (THA)                 00:40:19.3

3          Boris Angerer (DEU)                    00:40:46.6